Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Xử phạt đối với phương tiện không sang tên, đổi chủ

Hỏi: Không chuyển quyền sở hữu phương tiện giao thông thì bị xử phạt như thế nào?

TRẢ LỜI

Nghị định số 71/2012/NĐ-CP quy định xử phạt đối với hành vi “Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định” của chủ phương tiện chứ không xử phạt hành vi “Điều khiển phương tiện mà mình không phải là chủ sở hữu” của người tham gia giao thông vì không có quy định nào của pháp luật cấm người tham gia giao thông điều khiển phương tiện thuộc sở hữu của người khác.

 

Như vậy, bạn có thể điều khiển xe của người thân tham gia giao thông và sẽ không bị phạt vì hành vi này.

 

Khi điều khiển xe cơ giới tham gia giao thông, bạn cần mang các loại giấy tờ theo quy định tại khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, cụ thể có 04 loại giấy tờ người lái xe phải mang theo, bao gồm: Đăng ký xe; Giấy phép lái xe; Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới; Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

 

Phản hồi từ khách hàng

trịnh mai sỹ (sytrinh@yahoo.com.vn)
Muốn chuyển quyền sở hữu xe máy của người thân sang tên mình cần những giấy tờ gì.;
Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Tin cùng chuyên mục

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • Nguyễn Thu Thảo nói:
    Cho em hỏi nếu hộ gia đình xin cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do bị rách thì hồ sơ cần những gì, nộp ở đâu, trình tự cách thức thực hiện như thế nào và có lệ phí gì không? Mong gửi phản hồi qua mail cho e ạ! Trân trọng!;
  • Nguyễn Thu Thảo nói:
    Cho em hỏi nếu hộ gia đình xin cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do bị rách thì hồ sơ cần những gì, nộp ở đâu, trình tự cách thức thực hiện như thế nào và có lệ phí gì không? Mong gửi phản hồi qua mail cho e ạ! Trân trọng!;
  • Nguyễn Thu Thảo nói:
    Cho em hỏi nếu hộ gia đình xin cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do bị rách thì hồ sơ cần những gì, nộp ở đâu, trình tự cách thức thực hiện như thế nào và có lệ phí gì không? Mong gửi phản hồi qua mail cho e ạ! Trân trọng!;
  • Nguyễn Thu Thảo nói:
    Cho em hỏi nếu hộ gia đình xin cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do bị rách thì hồ sơ cần những gì, nộp ở đâu, trình tự cách thức thực hiện như thế nào và có lệ phí gì không? Mong gửi phản hồi qua mail cho e ạ! Trân trọng!;
  • Nguyễn Thu Thảo nói:
    Cho em hỏi nếu hộ gia đình xin cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất do bị rách thì hồ sơ cần những gì, nộp ở đâu, trình tự cách thức thực hiện như thế nào và có lệ phí gì không? Mong gửi phản hồi qua mail cho e ạ! Trân trọng!;
  • Đỗ Thị Kiều My nói:
    Xin chào luật sư! Cho tôi hỏi là bây giờ mẹ tôi muốn cho tôi nhà ở nhưng không muốn liên quan tới chồng tôi.ví dụ như khi ly hôn thì tài sản đó chồng tôi không có quyền đòi chia. Vậy luật sư cho tôi hỏi phải làm thế nào khi li dị thì tài sản đó chồng tôi không được hưởng mà vẫn đứng tên tôi. Tôi có thể di chúc lại cho con tôi và người giám hộ sẽ là bà ngoại bé được không ạ.xin cho tôi ý kiến nhanh nhất nhé.tôi xin cám ơn;
  • Đỗ Thị Kiều My nói:
    Xin chào luật sư! Cho tôi hỏi là bây giờ mẹ tôi muốn cho tôi nhà ở nhưng không muốn liên quan tới chồng tôi.ví dụ như khi ly hôn thì tài sản đó chồng tôi không có quyền đòi chia. Vậy luật sư cho tôi hỏi phải làm thế nào khi li dị thì tài sản đó chồng tôi không được hưởng mà vẫn đứng tên tôi. Tôi có thể di chúc lại cho con tôi và người giám hộ sẽ là bà ngoại bé được không ạ.xin cho tôi ý kiến nhanh nhất nhé.tôi xin cám ơn;
  • Đỗ Thị Kiều My nói:
    Xin chào luật sư! Cho tôi hỏi là bây giờ mẹ tôi muốn cho tôi nhà ở nhưng không muốn liên quan tới chồng tôi.ví dụ như khi ly hôn thì tài sản đó chồng tôi không có quyền đòi chia. Vậy luật sư cho tôi hỏi phải làm thế nào khi li dị thì tài sản đó chồng tôi không được hưởng mà vẫn đứng tên tôi. Tôi có thể di chúc lại cho con tôi và người giám hộ sẽ là bà ngoại bé được không ạ.xin cho tôi ý kiến nhanh nhất nhé.tôi xin cám ơn;
  • Đỗ Thị Kiều My nói:
    Xin chào luật sư! Cho tôi hỏi là bây giờ mẹ tôi muốn cho tôi nhà ở nhưng không muốn liên quan tới chồng tôi.ví dụ như khi ly hôn thì tài sản đó chồng tôi không có quyền đòi chia. Vậy luật sư cho tôi hỏi phải làm thế nào khi li dị thì tài sản đó chồng tôi không được hưởng mà vẫn đứng tên tôi. Tôi có thể di chúc lại cho con tôi và người giám hộ sẽ là bà ngoại bé được không ạ.xin cho tôi ý kiến nhanh nhất nhé.tôi xin cám ơn;
  • Phùng Huệ Mẩn nói:
    Chào Luật sư! Nhà tôi có hai anh em, nhà có mãnh đất chúng tôi chia ra xây nhà và chưa có sổ đỏ. Hai anh em đi chung môt con đường, em tôi muốn xây hàng rào và làm cảng trở đến nhà tôi vì đường quá nhỏ. giờ em tôi muốn đập nhà để chia lại đất. Lúc trước đất nhà tôi là đất ao nên chi phí sang nền là rất lớn và nhà tôi củng đã khang trang. Cho tôi em trai kiện ra đồi chia lại tài sản như thế có được chấp nhận không ạ ?;