Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Nghĩa vụ trả nợ khoản vay ngân hàng của người thừa kế không có di chúc

Bộ luật Dân sự năm 2015 đã quy định: "những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác".

Hỏi: bố tôi có vay  của một ngân hàng với số tiền là hơn 200 triệu đồng. Một thời gian sau đó ông mất do tai nạn. Trong hợp đồng vay không ghi về nghĩa vụ trả nợ của người thừa kế trong trường hợp bố tôi mất. Vậy cho tôi hỏi, tôi có phải chịu trách nhiệm thay bố tôi đối với khoản nợ trên không?

Liên quan đến vấn đề trên – Công ty Luật TNHH ANP trả lời:

Theo quy định tại Điều 466 Bộ luật Dân sự năm 2015, bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn vì vậy người bố của khách hàng có nghĩa vụ trả nợ đầy đủ cho ngân hàng.

Bộ luật Dân sự năm 2015 có quy định về thực hiện  nghĩa vụ tài sản do người chết để lại như sau:

Điều 611. Thời điểm, địa điểm mở thừa kế

"Thời điểm mở thừa kế chính là thời điểm người có tài sản chết."

Điều 614. Thời điểm phát sinh quyền và nghĩa vụ của người thừa kế

"Kể từ thời điểm mở thừa kế, những người thừa kế có các quyền, nghĩa vụ tài sản do người chết để lại".

Điều 615. Thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại

“1. Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

2. Trường hợp di sản chưa được chia thì nghĩa vụ tài sản do người chết để lại được người quản lý di sản thực hiện theo thỏa thuận của những người thừa kế trong phạm vi di sản do người chết để lại.

3. Trường hợp di sản đã được chia thì mỗi người thừa kế thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại tương ứng nhưng không vượt quá phần tài sản mà mình đã nhận, trừ trường hợp có thỏa thuận khác..."

Đối chiếu các quy định trên với trường hợp của anh (chị), mặc dù trong hợp đồng vay không ghi về nghĩa vụ của người thừa kế, nhưng người được hưởng thừa kế di sản do người bố để lại vẫn có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ trả nợ cho ngân hàng của người bố trong phạm vi di sản người bố để lại. Nếu người bố có để lại di chúc thì người được hưởng di sản theo di chúc có trách nhiệm trả nợ cho ngân hàng. Nếu người đã mất không để lại di chúc thì việc chia di sản thừa kế sẽ được thực hiện theo pháp luật và những người thừa kế theo pháp luật có trách nhiệm trả nợ ngân hàng thay cho người bố đã mất đó.

Như vậy, nếu anh (chị) là người được hưởng di sản thừa kế do bố mình để lại (theo di chúc của bố hoặc chia theo pháp luật) thì anh (chị) có nghĩa vụ trả nợ cho ngân hàng tương ứng nhưng không vượt quá phần tài sản mà mình được nhận trừ trường hợp anh (chị) và những người đồng thừa kế có thỏa thuận khác.


Tại thời điểm tìm hiểu có thể văn bản áp dụng đã hết hiệu lực hoặc sửa đổi bổ sung, bạn tham khảo thêm quy định liên quan hoặc Gọi: 0912 772 008 để được luật sư Tư vấn thừa kế nhanh chóng, chính xác nhất.

Ngoài dịch vụ tư vấn trên theo quy định của pháp luật, Luật ANP còn tư vấn các lĩnh vực khác như: Thủ tục ly hôn có yếu tố nước ngoài, tranh chấp va chạm giao thông, Tư vấn thủ tục lập di chúc,  tư vấn đất đai ,  tranh chấp hợp đồng lao động, Tư vấn thừa kế đất đai có tài sản gắn liền trên đất

Phản hồi từ khách hàng

Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Tin cùng chuyên mục

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Trần Thị Hằng nói:
    e muốn ly hôn thủ tuc thế nào ạ;
  • Nguyễn Hà nói:
    Nguoi me nhan duoc Quyet dinh của Toa an ve quyen nuoi con, nhung khong co du dieu kien nuoi con, thi co the lam bien ban thoa thuan tra lai quyen nuoi con cho nguoi cha duoc k?;
  • Luật sư tư vấn ANP nói:
    Theo Điều 84 Luật hôn nhân gia đình 2014, việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ: (1) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con; (2) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Đối với con từ 07 tuổi trở lên việc thay đổi này phải xem xét nguyện vọng của con. Như vậy nếu trẻ nhà bạn nhỏ hơn 7 tuổi thì bạn hai vợ chồng có thể thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con cho người cha, trong trường hợp con từ đủ 07 tuổi thì phải xem xét nguyện vọng của con, xem con muốn ở cùng ai. Tuy nhiên không phải con muốn ở với ai cũng được, mà đó chỉ là một căn cứ để xem xét thêm, việc thay đổi này sẽ dựa vào sự phù hợp, có lợi nhất cho con.;
  • phan văn sơn nói:
    tư vấn giúp e.bố và mẹ em đã ly hôn e có 1 e trai theo quyết định của tòa án.e ở với bố e trai e ở với mẹ.và bố em phải bồi thường cho mẹ 1 khoản tiền chênh lệch.gd e có 2 mảnh đất chia cho bố 1 mảnh đất cho mẹ 1 mảnh đất.cộng thêm bố e phải trả 1 khoản nợ mà bố với mẹ đã vay mượn.nhưng giờ bố e đã mất và chưa bồi thường cho mẹ số tiền chênh lệch ấy.cho e hoi giờ bố e đã mất vậy e có quyền được thừa hưởng và đứng tên quyền sử dụng đất của bố e không ạ. và em làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất thì có liên quan đến số tiền chênh lệch mà bố phải bồi thường cho mẹ không ạ.làm ơn tư vấn giúp e vì em không có thời gian nữa ạ;
  • Luật sư tư vấn ANP nói:
    Bên cạnh đó, Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười lăm tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi. Trường hợp đối với người chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi thì có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự; trừ các giao dịch liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của pháp luật thì phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý. Và người đại diện theo pháp luật của người chưa thành niên là mẹ của bạn. Như vậy thì nếu bạn chưa đủ 18 tuổi thì các giao dịch liên quan đến bất động sản phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật đồng ý (mẹ bạn), vì vậy bằng cách phải chờ đến khi đủ 18 tuổi thì bạn mới được tham gia giao dịch liên quan đến chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Ngoài ra, nếu như bạn còn có ông bà nội còn sống thì ông bà bạn cũng được hưởng ngang nhau di sản thừa kế đó.;
  • Luật sư tư vấn ANP nói:
    Đây là trường hợp bố bạn không để lại di chúc, thì chúng tôi sẽ giải quyết theo pháp luật như sau: Giả sử bố mẹ bạn có một mảnh đất có giá trị 2 tỷ, sau khi ly hôn mỗi người được một mảnh đất có giá trị như nhau là 1 tỷ, bố bạn nợ mẹ bạn và giá trị khoản nợ là 100 triệu. Bố bạn mất để lại tài sản là mảnh đất có giá trị 1 tỷ và một khoản nợ 100 triệu. Theo nguyên tắc thì số tài sản đó sẽ được trả cho người nợ trước, tức là sẽ trả cho mẹ bạn 100 triệu, còn lại 900 triệu. Bố bạn có hai người con ruột là bạn và em trai bạn, như vậy sau khi ông mất thì tài sản sẽ được chia cho bạn và em trai bạn với giá trị ngang nhau, mỗi người một nửa mảnh đất trị giá 450 triệu. Bạn được làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất với mảnh đất trị giá 450 triệu đó. Nếu như bạn không muốn chia mảnh đất đó và muốn được quyền sử dụng tất cả mảnh đất trị giá 1 tỷ đó thì bạn có thể trả cho mẹ bạn 100 triệu và em trai của bạn 450 triệu. Sau khi trả hết nợ hoặc thỏa thuận thành công thì bạn có thể sang tên mảnh đất.;