Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Khi nào đội mũ bảo hiểm vẫn bị xử phạt?

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, xe đạp máy, xe đạp điện và các loại xe tương tự có đội mũ bảo hiểm trong một số trường hợp vẫn bị xử phạt như lỗi không đội mũ bảo hiểm.

Khoản 2 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định, người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách.

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, những đối tượng sau đây tham gia giao thông bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm (thì không bị xử phạt):

- Người điều khiển mô tô, xe gắn máy.

- Người điều khiển xe đạp máy, xe đạp điện.

- Người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện, các loại xe tương tự xe mô tô, các loại xe tương tự xe gắn máy, xe đạp máy, xe đạp điện.

Tuy nhiên, Nghị định này loại trừ xử phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm trong những trường hợp sau:

- Chở người bệnh đi cấp cứu.

- Chở trẻ em dưới 6 tuổi.

- Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.

Ai bị xử phạt khi không đội mũ bảo hiểm?

Thứ nhất, người điều khiển mô tô, xe gắn máy, xe đạp máy, xe đạp điện sẽ bị xử phạt nếu:

+ Bản thân không đội mũ bảo hiểm.

+ Chở người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm.

Thứ 2, người ngồi sau xe mô tô, xe gắn máy, xe đạp máy, xe đạp điện sẽ bị xử phạt khi bản thân họ không đội mũ bảo hiểm.

Theo quy định này, nếu người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm thì cả người ngồi sau và người cầm lái đều bị phạt.

Mức xử phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm như sau:

Đối tượng bị xử phạt Mức phạt
Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy Từ 200.000 đến 300.000 đồng
Người điều khiển xe đạp máy, xe đạp điện Từ 200.000 đến 300.000 đồng
Người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện Từ 200.000 đến 300.000 đồng

Khi nào đội mũ bảo hiểm vẫn bị xử phạt?

Không phải chỉ trường hợp không đội mũ bảo hiểm mới bị xử phạt. Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, xe đạp máy, xe đạp điện và các loại xe tương tự có đội mũ bảo hiểm trong những trường hợp sau vẫn bị xử phạt như lỗi không đội mũ bảo hiểm:

- Không cài quai đúng quy cách.

- Mũ bảo hiểm không phải loại dành cho mô tô, xe máy.


Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, hiệu quả và chính xác nhất, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH ANP theo Số điện thoại 0912 772 008 để được luật sư tư vấn đất đai nhanh chóng, chính xác nhất.

Ngoài dịch vụ tư vấn trên theo quy định của pháp luật, Luật ANP còn tư vấn các lĩnh vực khác như: tư vấn soạn thảo di chúc , Thủ tục ly hôn có yếu tố nước ngoài, tranh chấp hợp đồng lao động, Tư vấn thừa kế đất đai có tài sản gắn liền trên đất, tranh chấp va chạm giao thông, Tư vấn thủ tục lập di chúc.

Phản hồi từ khách hàng

Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Tin cùng chuyên mục

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Trần Thị Hằng nói:
    e muốn ly hôn thủ tuc thế nào ạ;
  • Nguyễn Hà nói:
    Nguoi me nhan duoc Quyet dinh của Toa an ve quyen nuoi con, nhung khong co du dieu kien nuoi con, thi co the lam bien ban thoa thuan tra lai quyen nuoi con cho nguoi cha duoc k?;
  • Luật sư tư vấn ANP nói:
    Theo Điều 84 Luật hôn nhân gia đình 2014, việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ: (1) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con; (2) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Đối với con từ 07 tuổi trở lên việc thay đổi này phải xem xét nguyện vọng của con. Như vậy nếu trẻ nhà bạn nhỏ hơn 7 tuổi thì bạn hai vợ chồng có thể thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con cho người cha, trong trường hợp con từ đủ 07 tuổi thì phải xem xét nguyện vọng của con, xem con muốn ở cùng ai. Tuy nhiên không phải con muốn ở với ai cũng được, mà đó chỉ là một căn cứ để xem xét thêm, việc thay đổi này sẽ dựa vào sự phù hợp, có lợi nhất cho con.;
  • phan văn sơn nói:
    tư vấn giúp e.bố và mẹ em đã ly hôn e có 1 e trai theo quyết định của tòa án.e ở với bố e trai e ở với mẹ.và bố em phải bồi thường cho mẹ 1 khoản tiền chênh lệch.gd e có 2 mảnh đất chia cho bố 1 mảnh đất cho mẹ 1 mảnh đất.cộng thêm bố e phải trả 1 khoản nợ mà bố với mẹ đã vay mượn.nhưng giờ bố e đã mất và chưa bồi thường cho mẹ số tiền chênh lệch ấy.cho e hoi giờ bố e đã mất vậy e có quyền được thừa hưởng và đứng tên quyền sử dụng đất của bố e không ạ. và em làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất thì có liên quan đến số tiền chênh lệch mà bố phải bồi thường cho mẹ không ạ.làm ơn tư vấn giúp e vì em không có thời gian nữa ạ;
  • Luật sư tư vấn ANP nói:
    Bên cạnh đó, Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười lăm tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi. Trường hợp đối với người chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi thì có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự; trừ các giao dịch liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của pháp luật thì phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý. Và người đại diện theo pháp luật của người chưa thành niên là mẹ của bạn. Như vậy thì nếu bạn chưa đủ 18 tuổi thì các giao dịch liên quan đến bất động sản phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật đồng ý (mẹ bạn), vì vậy bằng cách phải chờ đến khi đủ 18 tuổi thì bạn mới được tham gia giao dịch liên quan đến chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Ngoài ra, nếu như bạn còn có ông bà nội còn sống thì ông bà bạn cũng được hưởng ngang nhau di sản thừa kế đó.;
  • Luật sư tư vấn ANP nói:
    Đây là trường hợp bố bạn không để lại di chúc, thì chúng tôi sẽ giải quyết theo pháp luật như sau: Giả sử bố mẹ bạn có một mảnh đất có giá trị 2 tỷ, sau khi ly hôn mỗi người được một mảnh đất có giá trị như nhau là 1 tỷ, bố bạn nợ mẹ bạn và giá trị khoản nợ là 100 triệu. Bố bạn mất để lại tài sản là mảnh đất có giá trị 1 tỷ và một khoản nợ 100 triệu. Theo nguyên tắc thì số tài sản đó sẽ được trả cho người nợ trước, tức là sẽ trả cho mẹ bạn 100 triệu, còn lại 900 triệu. Bố bạn có hai người con ruột là bạn và em trai bạn, như vậy sau khi ông mất thì tài sản sẽ được chia cho bạn và em trai bạn với giá trị ngang nhau, mỗi người một nửa mảnh đất trị giá 450 triệu. Bạn được làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất với mảnh đất trị giá 450 triệu đó. Nếu như bạn không muốn chia mảnh đất đó và muốn được quyền sử dụng tất cả mảnh đất trị giá 1 tỷ đó thì bạn có thể trả cho mẹ bạn 100 triệu và em trai của bạn 450 triệu. Sau khi trả hết nợ hoặc thỏa thuận thành công thì bạn có thể sang tên mảnh đất.;