Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Phân chia di sản thừa kế

Xử lý di sản trong trường hợp hết thời hiệu thừa kế Xử lý di sản trong trường hợp hết thời hiệu thừa kế

Gia đình tôi đang ở trên mảnh đất do ông nội của tôi để lại đã hơn 30 năm. Ông tôi mất không để lại di chúc. Tình trạng mảnh đất ổn định, không có tranh chấp, bố tôi nộp thuế đầy đủ hàng năm. Nay bố tôi muốn làm thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất đối với thẻ đỏ mảnh đất này. Tôi xin hỏi pháp luật quy định như thế nào về việc xử lý đối với mảnh đất ông tôi để lại?

>>Xem tiếp
Con nuôi có được quyền thừa kế nếu cha mẹ nuôi không để lại di chúc Con nuôi có được quyền thừa kế nếu cha mẹ nuôi không để lại di chúc

Khi cha, mẹ nuôi mất thì con nuôi có được hưởng di chúc không? Nếu có thì phần di sản được hưởng quy định như thế nào so với con đẻ? Thủ tục nhận di sản thừa kế của con nuôi như thế nào?

>>Xem tiếp
Di sản và việc xác định di sản thừa kế Di sản và việc xác định di sản thừa kế
Theo quy định tại Điều 634 Bộ luật dân sự: “Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác.” Di sản thừa kế có thể là hiện vật, tiền, giấy tờ trị giá được thành tiền, quyền tài sản thuộc sở hữu của người để lại di sản.

 

>>Xem tiếp
Hợp nhất di sản thừa kế Hợp nhất di sản thừa kế

Theo quy định tại Bộ luật dân sự, Di sản thừa kế bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác. Di sản thừa kế có thể là động sản (tiền, vàng và các loại giấy tờ trị giá được thành tiền) hoặc bất động sản.

>>Xem tiếp
Thủ tục nhận thừa kế Tiền và Tài sản trong Ngân hàng Thủ tục nhận thừa kế Tiền và Tài sản trong Ngân hàng

Theo quy định của pháp luật, khi thanh toán di sản thừa kế là tiền và tài sản trong ngân hàng, ngân hàng có thể dựa vào những văn bản về việc thanh toán, phân chia di sản đã được công chứng, chứng thực đúng thẩm quyền hoặc dựa vào bản án, quyết định có hiệu lực của Tòa án để tiến hành giao lại tài sản của người chết cho những người được hưởng di sản thừa kế.

>>Xem tiếp
Thủ tục khai nhận Di sản thừa kế thế vị Thủ tục khai nhận Di sản thừa kế thế vị

Theo quy định tại Bộ luật dân sự, Thừa kế thế vị là trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng thời diểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

>>Xem tiếp
Thừa kế, tặng cho tài sản gắn liền với đất cho đối tượng là hộ gia đình, cá nhân. Thừa kế, tặng cho tài sản gắn liền với đất cho đối tượng là hộ gia đình, cá nhân.

Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, làm trích sao hồ sơ địa chính; gửi số liệu địa chính cho cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính (nếu có); chỉnh lý giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp hoặc thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với trường hợp phải cấp mới giấy chứng nhận;

>>Xem tiếp
Tư vấn thủ tục thanh toán và phân chia di sản thừa kế Tư vấn thủ tục thanh toán và phân chia di sản thừa kế
Sau khi có thông báo về việc mở thừa kế hoặc di chúc được công bố, những người thừa kế có thể họp mặt để thoả thuận những việc sau đây:
>>Xem tiếp
Quyền hưởng thừa kế của người Việt Nam định cư ở nước ngoài Quyền hưởng thừa kế của người Việt Nam định cư ở nước ngoài

Căn cứ Khoản 1 - Ðiều 648 – BLDS Quy định Người lập di chúc có các quyền sau đây: “1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;”

>>Xem tiếp
Tư vấn thừa kế đất đai Tư vấn thừa kế đất đai
Đất đai là nguồn tài sản lớn & chủ yếu đối với hộ gia đình, cá nhân nói chung, hàng năm hàng trăm ngàn vụ tranh chấp liên quan đến lĩnh vực đất đai các cơ quan có thẩm quyền giải quyết, các tranh chấp trong lĩnh vực đất đai có tính chất phức tạp cao, thường kéo dài. 
>>Xem tiếp

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Trần Thị Hằng nói:
    e muốn ly hôn thủ tuc thế nào ạ;
  • Nguyễn Hà nói:
    Nguoi me nhan duoc Quyet dinh của Toa an ve quyen nuoi con, nhung khong co du dieu kien nuoi con, thi co the lam bien ban thoa thuan tra lai quyen nuoi con cho nguoi cha duoc k?;
  • Luật sư tư vấn ANP nói:
    Theo Điều 84 Luật hôn nhân gia đình 2014, việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ: (1) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con; (2) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Đối với con từ 07 tuổi trở lên việc thay đổi này phải xem xét nguyện vọng của con. Như vậy nếu trẻ nhà bạn nhỏ hơn 7 tuổi thì bạn hai vợ chồng có thể thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con cho người cha, trong trường hợp con từ đủ 07 tuổi thì phải xem xét nguyện vọng của con, xem con muốn ở cùng ai. Tuy nhiên không phải con muốn ở với ai cũng được, mà đó chỉ là một căn cứ để xem xét thêm, việc thay đổi này sẽ dựa vào sự phù hợp, có lợi nhất cho con.;
  • phan văn sơn nói:
    tư vấn giúp e.bố và mẹ em đã ly hôn e có 1 e trai theo quyết định của tòa án.e ở với bố e trai e ở với mẹ.và bố em phải bồi thường cho mẹ 1 khoản tiền chênh lệch.gd e có 2 mảnh đất chia cho bố 1 mảnh đất cho mẹ 1 mảnh đất.cộng thêm bố e phải trả 1 khoản nợ mà bố với mẹ đã vay mượn.nhưng giờ bố e đã mất và chưa bồi thường cho mẹ số tiền chênh lệch ấy.cho e hoi giờ bố e đã mất vậy e có quyền được thừa hưởng và đứng tên quyền sử dụng đất của bố e không ạ. và em làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất thì có liên quan đến số tiền chênh lệch mà bố phải bồi thường cho mẹ không ạ.làm ơn tư vấn giúp e vì em không có thời gian nữa ạ;
  • Luật sư tư vấn ANP nói:
    Bên cạnh đó, Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười lăm tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi. Trường hợp đối với người chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi thì có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự; trừ các giao dịch liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của pháp luật thì phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý. Và người đại diện theo pháp luật của người chưa thành niên là mẹ của bạn. Như vậy thì nếu bạn chưa đủ 18 tuổi thì các giao dịch liên quan đến bất động sản phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật đồng ý (mẹ bạn), vì vậy bằng cách phải chờ đến khi đủ 18 tuổi thì bạn mới được tham gia giao dịch liên quan đến chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Ngoài ra, nếu như bạn còn có ông bà nội còn sống thì ông bà bạn cũng được hưởng ngang nhau di sản thừa kế đó.;
  • Luật sư tư vấn ANP nói:
    Đây là trường hợp bố bạn không để lại di chúc, thì chúng tôi sẽ giải quyết theo pháp luật như sau: Giả sử bố mẹ bạn có một mảnh đất có giá trị 2 tỷ, sau khi ly hôn mỗi người được một mảnh đất có giá trị như nhau là 1 tỷ, bố bạn nợ mẹ bạn và giá trị khoản nợ là 100 triệu. Bố bạn mất để lại tài sản là mảnh đất có giá trị 1 tỷ và một khoản nợ 100 triệu. Theo nguyên tắc thì số tài sản đó sẽ được trả cho người nợ trước, tức là sẽ trả cho mẹ bạn 100 triệu, còn lại 900 triệu. Bố bạn có hai người con ruột là bạn và em trai bạn, như vậy sau khi ông mất thì tài sản sẽ được chia cho bạn và em trai bạn với giá trị ngang nhau, mỗi người một nửa mảnh đất trị giá 450 triệu. Bạn được làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất với mảnh đất trị giá 450 triệu đó. Nếu như bạn không muốn chia mảnh đất đó và muốn được quyền sử dụng tất cả mảnh đất trị giá 1 tỷ đó thì bạn có thể trả cho mẹ bạn 100 triệu và em trai của bạn 450 triệu. Sau khi trả hết nợ hoặc thỏa thuận thành công thì bạn có thể sang tên mảnh đất.;