Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Xử lý di sản trong trường hợp hết thời hiệu thừa kế

Gia đình tôi đang ở trên mảnh đất do ông nội của tôi để lại đã hơn 30 năm. Ông tôi mất không để lại di chúc. Tình trạng mảnh đất ổn định, không có tranh chấp, bố tôi nộp thuế đầy đủ hàng năm. Nay bố tôi muốn làm thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất đối với thẻ đỏ mảnh đất này. Tôi xin hỏi pháp luật quy định như thế nào về việc xử lý đối với mảnh đất ông tôi để lại?

  • Theo Điều 650 Bộ luật Dân sự năm 2015, trường hợp không có di chúc thì thừa kế theo pháp luật được áp dụng. Điều 651 Bộ luật Dân sự năm 2015 chia người thừa kế theo pháp luật theo thứ tự như sau:

+ hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

+ hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

+ hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Theo đó, vì ông bạn không để lại di chúc nên mảnh đất của ông bạn sẽ được chia thừa kế theo pháp luật và bố của bạn là người thuộc hàng thừa kế thứ nhất.

  • Theo khoản 1 điều 623 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định: “Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó.”
  • Theo khoản 2 điều 623 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định: “Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.” Điều 611 của Bộ luật có quy định: “Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Trường hợp Tòa án tuyên bố một người là đã chết thì thời điểm mở thừa kế là ngày được xác định tại khoản 2 Điều 71 của Bộ luật này.”

Điều 71. Tuyên bố chết

1. Người có quyền, lợi ích liên quan có thể yêu cầu Tòa án ra quyết định tuyên bố một người là đã chết trong trường hợp sau đây:

a) Sau 03 năm, kể từ ngày quyết định tuyên bố mất tích của Tòa án có hiệu lực pháp luật mà vẫn không có tin tức xác thực là còn sống;

b) Biệt tích trong chiến tranh sau 05 năm, kể từ ngày chiến tranh kết thúc mà vẫn không có tin tức xác thực là còn sống;

c) Bị tai nạn hoặc thảm họa, thiên tai mà sau 02 năm, kể từ ngày tai nạn hoặc thảm hoạ, thiên tai đó chấm dứt vẫn không có tin tức xác thực là còn sống, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

d) Biệt tích 05 năm liền trở lên và không có tin tức xác thực là còn sống; thời hạn này được tính theo quy định tại khoản 1 Điều 68 của Bộ luật này.

2. Căn cứ vào các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, Tòa án xác định ngày chết của người bị tuyên bố là đã chết.

3. Quyết định của Tòa án tuyên bố một người là đã chết phải được gửi cho Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người bị tuyên bố là đã chết để ghi chú theo quy định của pháp luật về hộ tịch.”

  • Đối chiếu với các quy định trên, trường hợp gia đình bạn đang ở ổn định, không có tranh chấp trên mảnh đất do ông bạn để lại trong khoảng thời gian 30 năm trở lên tính từ thời điểm ông bạn mất thì di sản thừa kế thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản là bố bạn. Gia đình bạn có thể làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế tại tổ chức hành nghề công chứng để có căn cứ chuyển quyền sử dụng mảnh đất đó sang cho bố bạn. Thủ tục công chứng văn bản khai nhận di sản thừa kế thực hiện theo quy định của Luật công chứng.
    Trường hợp thời gian gia đình bạn sinh sống trên mảnh đất đó chưa đủ 30 năm tính từ thời điểm ông bạn mất, thì việc khai nhận di sản thừa kế cần có sự tham gia của tất cả những người thừa kế cùng hàng thừa kế với bố của bạn.
     

Phản hồi từ khách hàng

Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Tin cùng chuyên mục

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Trần Thị Hằng nói:
    e muốn ly hôn thủ tuc thế nào ạ;
  • Nguyễn Hà nói:
    Nguoi me nhan duoc Quyet dinh của Toa an ve quyen nuoi con, nhung khong co du dieu kien nuoi con, thi co the lam bien ban thoa thuan tra lai quyen nuoi con cho nguoi cha duoc k?;
  • Luật sư tư vấn ANP nói:
    Theo Điều 84 Luật hôn nhân gia đình 2014, việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ: (1) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con; (2) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Đối với con từ 07 tuổi trở lên việc thay đổi này phải xem xét nguyện vọng của con. Như vậy nếu trẻ nhà bạn nhỏ hơn 7 tuổi thì bạn hai vợ chồng có thể thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con cho người cha, trong trường hợp con từ đủ 07 tuổi thì phải xem xét nguyện vọng của con, xem con muốn ở cùng ai. Tuy nhiên không phải con muốn ở với ai cũng được, mà đó chỉ là một căn cứ để xem xét thêm, việc thay đổi này sẽ dựa vào sự phù hợp, có lợi nhất cho con.;
  • phan văn sơn nói:
    tư vấn giúp e.bố và mẹ em đã ly hôn e có 1 e trai theo quyết định của tòa án.e ở với bố e trai e ở với mẹ.và bố em phải bồi thường cho mẹ 1 khoản tiền chênh lệch.gd e có 2 mảnh đất chia cho bố 1 mảnh đất cho mẹ 1 mảnh đất.cộng thêm bố e phải trả 1 khoản nợ mà bố với mẹ đã vay mượn.nhưng giờ bố e đã mất và chưa bồi thường cho mẹ số tiền chênh lệch ấy.cho e hoi giờ bố e đã mất vậy e có quyền được thừa hưởng và đứng tên quyền sử dụng đất của bố e không ạ. và em làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất thì có liên quan đến số tiền chênh lệch mà bố phải bồi thường cho mẹ không ạ.làm ơn tư vấn giúp e vì em không có thời gian nữa ạ;
  • Luật sư tư vấn ANP nói:
    Bên cạnh đó, Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười lăm tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi. Trường hợp đối với người chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi thì có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự; trừ các giao dịch liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của pháp luật thì phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý. Và người đại diện theo pháp luật của người chưa thành niên là mẹ của bạn. Như vậy thì nếu bạn chưa đủ 18 tuổi thì các giao dịch liên quan đến bất động sản phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật đồng ý (mẹ bạn), vì vậy bằng cách phải chờ đến khi đủ 18 tuổi thì bạn mới được tham gia giao dịch liên quan đến chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Ngoài ra, nếu như bạn còn có ông bà nội còn sống thì ông bà bạn cũng được hưởng ngang nhau di sản thừa kế đó.;
  • Luật sư tư vấn ANP nói:
    Đây là trường hợp bố bạn không để lại di chúc, thì chúng tôi sẽ giải quyết theo pháp luật như sau: Giả sử bố mẹ bạn có một mảnh đất có giá trị 2 tỷ, sau khi ly hôn mỗi người được một mảnh đất có giá trị như nhau là 1 tỷ, bố bạn nợ mẹ bạn và giá trị khoản nợ là 100 triệu. Bố bạn mất để lại tài sản là mảnh đất có giá trị 1 tỷ và một khoản nợ 100 triệu. Theo nguyên tắc thì số tài sản đó sẽ được trả cho người nợ trước, tức là sẽ trả cho mẹ bạn 100 triệu, còn lại 900 triệu. Bố bạn có hai người con ruột là bạn và em trai bạn, như vậy sau khi ông mất thì tài sản sẽ được chia cho bạn và em trai bạn với giá trị ngang nhau, mỗi người một nửa mảnh đất trị giá 450 triệu. Bạn được làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất với mảnh đất trị giá 450 triệu đó. Nếu như bạn không muốn chia mảnh đất đó và muốn được quyền sử dụng tất cả mảnh đất trị giá 1 tỷ đó thì bạn có thể trả cho mẹ bạn 100 triệu và em trai của bạn 450 triệu. Sau khi trả hết nợ hoặc thỏa thuận thành công thì bạn có thể sang tên mảnh đất.;