Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Tư vấn luật ly hôn nhưng vắng mặt người chồng

Tư vấn luật li hôn vắng mặt người chồng

Câu hỏi: Kính chào luật sư ,tôi đã gửi đơn ra tòa và gọi 2 lần chồng tôi không ra ,tòa nói phải có mặt chồng tôi thì tòa mới giải quyết .Từ đó tòa không gọi nữa, giờ chúng tôi ly thân gần 2 năm rồi không liên lạc gì cả. Bây giờ tôi muốn ly hôn dứt khoát thì phải làm thế nào ạ? Mong luật sư giúp tôi. Chân thành cảm ơn

Luật sư trả lời :Theo quy đinh của bộ luật tố tụng dân sự nếu tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai mà bị đơn không đến thì toà án hoàn toàn xét xử vằng mặt bị đơn .Nếu trong quá trình giải quyết mà bị đơn không hợp tác thì tòa án có thể phối hợp với công an xã phường ,trưởng thôn ,xóm để tống đạt văn bản tố tụng . 


Nếu vẫn không tống đạt được thì niêm yết công khai hoặc thông báo trên thông tin đại chúng rồi xử vắng mặt .Nếu chồng bạn đi khỏi nơi cư trú không rõ tung tích thì có thể yêu cầu tòa án mất tích và xin ly hôn .

Theo điều 199 với sự có mặt của người bảo vệ quyền và lợi ích của hợp pháp đương sự


Tòa án triệu tập lần thứ nhất ,đương sự hoặc người đại diện của họ ,người bảo vệ quyền lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt ,trường hợp người có người vắng mặt thì hội đồng xét xử hoãn phiên tòa,trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt

Tòa án thông báo cho đương sự, người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự biết việc hoãn phiên tòa.

Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt tại phiên tòa, nếu vắng mặt không vì sự kiện bất khả kháng thì xử lý như sau:


Nếu nguyên đơn ,người đại diện theo pháp luật vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên toàn thì bị coi là từ bỏ việc khởi kiện và tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án đối với yêu cầu khởi kiện của người đó, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. Nguyên đơn có quyền khởi kiện lại, nếu thời hiệu khởi kiện vẫn còn;

Bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì Tòa án tiến hành xét xử vắng mặt họ.



Người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì bị coi là từ bỏ yêu cầu độc lập của mình và Tòa án quyết định đình chỉ việc giải quyết đối với yêu cầu độc lập có người đó, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt.

Người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập có quyền khởi kiện lại đối với yêu cầu độc lập đó, nếu thời hiệu khởi kiện vẫn còn

Người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự vắng mặt thì Tòa án vẫn tiến hành xét xử vắng mặt họ.


Nếu vụ án kéo dài quá thời gian luật định thì bạn có thể khiếu nại vị Thẩm phán đó hoặc có thể đề nghị thay đổi Thẩm phán.

Điều 179. Thời hạn chuẩn bị xét xử

Đối với các vụ án quy định tại Điều 25 và Điều 27 của Bộ luật này, thời hạn là bốn tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án;

Đối với các vụ án quy định tại Điều 29 và Điều 31 của Bộ luật này, thời hạn là hai tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án.

Đối với vụ án có tính chất phức tạp hoặc do trở ngại khách quan thì Chánh án Toà án có thể quyết định gia hạn thời hạn chuẩn bị xét xử, nhưng không quá hai tháng đối với vụ án thuộc trường hợp quy định tại điểm a và một tháng đối với vụ án thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

Trong thời hạn một tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử, Toà án phải mở phiên toà; trong trường hợp có lý do chính đáng thì thời hạn này là hai tháng.

Nếu cần biết thêm chi tiết vui lòng gọi TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÔN NHÂN LUẬT TRUNG NAM THÁI gặp tư vấn viên. Chúng tôi có kinh nghiệm xử lý nhanh các vụ án ly hôn, hãy liên hệ với chúng tôi khi có nhu cầu.Các luật sư giỏi sẽ tư vấn cho bạn nhanh nhất.

Địa chỉ: Số 17, ngách 10, ngõ 121, Chùa Láng, Đống Đa, Hà Nội.Hotline: 091 277 2008 - (+84-4) 37 75 73 76 , Email:luatdansu.net@gmail.comWebsite: http://luatdansu.net

Phản hồi từ khách hàng

Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • NGOTHIHOA nói:
    Thưa luật sư e đang có ý định ly hôn e có vấn đề thắc mắc mong luật sư giải đáp giúp e ạ . E và chồng e kết hôn đã được 3 năm và có con 2 tuổi trong thời gian kết hôn vợ chồng em có xây nhà và vay tiền để làm nhà với số tiền gần 300 triệu đồng và đã trả hết số nợ nhưng căn nhà đứng tên của bố mẹ chồng em vậy sau khi ly hôn e có được chia số tiền đã trả nợ không ạ;
  • Luật sư tư vấn nói:

    Chào bạn: Khi ly hôn, theo quy định của pháp luật bạn sẽ được chia dựa theo công sức đã đóng góp. Vay và trả số tiền dùng để xây dựng nhà có giấy tờ gì không? Bạn cung cấp các giấy tờ chứng minh cho Toà nhé

    ;
  • NGOTHIHOA nói:
    Thưa luật sư e đang có ý định ly hôn e có vấn đề thắc mắc mong luật sư giải đáp giúp e ạ . E và chồng e kết hôn đã được 3 năm và có con 2 tuổi trong thời gian kết hôn vợ chồng em có xây nhà và vay tiền để làm nhà với số tiền gần 300 triệu đồng và đã trả hết số nợ nhưng căn nhà đứng tên của bố mẹ chồng em vậy sau khi ly hôn e có được chia số tiền đã trả nợ không ạ;
  • NGOTHIHOA nói:
    Thưa luật sư e đang có ý định ly hôn e có vấn đề thắc mắc mong luật sư giải đáp giúp e ạ . E và chồng e kết hôn đã được 3 năm và có con 2 tuổi trong thời gian kết hôn vợ chồng em có xây nhà và vay tiền để làm nhà với số tiền gần 300 triệu đồng và đã trả hết số nợ nhưng căn nhà đứng tên của bố mẹ chồng em vậy sau khi ly hôn e có được chia số tiền đã trả nợ không ạ;
  • NGOTHIHOA nói:
    Thưa luật sư e đang có ý định ly hôn e có vấn đề thắc mắc mong luật sư giải đáp giúp e ạ . E và chồng e kết hôn đã được 3 năm và có con 2 tuổi trong thời gian kết hôn vợ chồng em có xây nhà và vay tiền để làm nhà với số tiền gần 300 triệu đồng và đã trả hết số nợ nhưng căn nhà đứng tên của bố mẹ chồng em vậy sau khi ly hôn e có được chia số tiền đã trả nợ không ạ;
  • Tran cao cuong nói:
    Xin chao luật su .toi muon hoi ve quyen thua ke .gia dinh toi o hung Yen .nha nước co chia cho ka gia dinh toi một manh đat va một cai ao .khi chia xong ong toi di chiến tranh nhung ko ve lay vo 2 trong mien nam va chuyen khau di luon .khi ba toi o nha co ban cai ao di va chia cho chu toi một nua va Viet giay la ko doi đat nua .nhung đen bay H ong noi toi van con song ba noi toi da mat .thi vo cua chu toi lam don doi chia đat .nhung ko duoc va gay kho de cho nha toi vi mang manh đat mang ten ong noi toi nhung lai ko co khau o day .len nha toi kho lam duoc giay quyen su dung đat .vay toi trinh bay len day rất mong luật su .tu van de dung pháp luật va họp ly;
  • Luật sư tư vấn nói:

    Chào anh Cường!

    Thứ nhất, việc mẹ anh tự chia đất cho các con là trái quy định của của pháp luật, nên giấy không đòi đất không có giá trị.

    Thứ hai, Để xác định anh có được làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất bạn đang ở hay không thì anh phải cung cấp được Văn bản, tài liệu chứng minh nguồn gốc đất do đâu cấp. Trong quá trình anh sử dụng đất, anh phải cung cấp được các giấy tờ tài liệu chứng minh gia đình anh đã sử dụng ổn định, lâu dài.

    Đối với nội dung anh nêu như trên thì vợ của chú có quyền yêu cầu đòi chia đất, vì vậy tối ưu nhất là bố anh viết di chúc để lại đất cho anh.

    Anh có thể liên hệ tới số: 0912.772.008 để nêu cụ thể trường hợp của bạn và để Luật sư ANP tư vấn chính xác cho anh!

    ;
  • Tran cao cuong nói:
    Xin chao luật su .toi muon hoi ve quyen thua ke .gia dinh toi o hung Yen .nha nước co chia cho ka gia dinh toi một manh đat va một cai ao .khi chia xong ong toi di chiến tranh nhung ko ve lay vo 2 trong mien nam va chuyen khau di luon .khi ba toi o nha co ban cai ao di va chia cho chu toi một nua va Viet giay la ko doi đat nua .nhung đen bay H ong noi toi van con song ba noi toi da mat .thi vo cua chu toi lam don doi chia đat .nhung ko duoc va gay kho de cho nha toi vi mang manh đat mang ten ong noi toi nhung lai ko co khau o day .len nha toi kho lam duoc giay quyen su dung đat .vay toi trinh bay len day rất mong luật su .tu van de dung pháp luật va họp ly;
  • nguyễn thị độ nói:
    chào Luật sư, xin luật sư cho tôi hỏi, trong trường hợp 3 về việc xin phép xây dựng cải tạo, đã có giấy tờ chứng nhận quyền sử dụng đất rồi, tại sao còn phải làm bản đồ hiện trạng. xin cảm ơn luật sư;
  • Luật sư tư vấn nói:

    Chào chị!

    Việc cải tạo, sửa chữa nhà ở làm thay đổi kết cấu chịu lực, thay đổi công năng sử dụng của công trình thì phải xin giấy phép xây dựng và loại giấy phép xây dựng ở đây là giấy phép cải tạo, sửa chữa nhà ở. Và xin phép xây dựng cải tạo liên quan đến thẩm công trình hiện trạng được cơ quan có thẩm quyền thẩm định (hiện trạng công trình và công trình lân cận trước khi sửa chữa, cải tạo) nên cần phải cung cấp.

    ;