Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Có con chung 12 tháng tuổi, chồng có quyền ly hôn đơn phương không?

Hiện nay, pháp luật nước ta quy định về việc hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của người chồng trong các trường hợp nào? Người vợ có bị hạn chế quyền yêu cầu ly hôn hay không?

Cơ sở pháp lý: Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định quyền yêu cầu giải quyết ly hôn, theo đó cả vợ, chồng hoặc cả hai người đều có quyền được yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn cho mình.

Bên cạnh đó, nhằm đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp đối với một số trường hợp không thể tự mình yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn, tại Khoản 2 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 đã quy định các trường hợp đặc biệt về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn, cụ thể:

“Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.”

Các trường hợp hạn chế yêu cầu giải quyết ly hôn

Bên cạnh đó, trong một số trường hợp đặc biệt, Tòa án không được thụ lý giải quyết yêu cầu ly hôn đối với người chồng trong trường hợp người vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được quy định tại Khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

Trên thực tế, các trường hợp được xác định để hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của người chồng khi vợ đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi được xác định là người vợ đang chăm sóc, trông nom và nuôi dưỡng đối với con 12 tháng tuổi. Hiện nay, do luật vẫn chưa quy định cụ thể về điều luật này, nên đối với trường hợp hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của chồng cũng sẽ xét đến các trường hợp như:

  • Đối với những người mang thai hộ cho người khác thì họ vẫn được tính là đang mang thai và người chồng cũng không được thực hiện quyền yêu cầu ly hôn;
  • Người phụ nữ tuy không mang thai, sinh con nhưng nhận con nuôi ( hợp pháp theo quy định của pháp luật) mà đứa trẻ dưới 12 tháng tuổi thì vẫn tính là đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi, do đó người chồng sẽ bị hạn chế quyền yêu cầu ly hôn.

Tuy nhiên, trong một số trường hợp đặc biệt, quyền hạn chế yêu cầu ly hôn đối với người chồng khó xác định được như:

  • Trường hợp người phụ nữ sinh con dưới 12 tháng tuổi nhưng lại không nuôi con, thì thực tế họ không được xét vào trường hợp mang thai, sinh con và đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi, như vậy người chồng vẫn có thể đơn phương yêu cầu ly hôn;
  • Người phụ nữ nhờ người khác mang thai hộ, nên trên thực tế họ cũng không được xác định là đang mang thai/sinh con/nuôi con dưới 12 tháng tuổi, nên trong trường hợp này người chồng không bị hạn chế quyền ly hôn;

Như vậy, đối với các trường hợp có con chung dưới 12 tháng tuổi và vợ đang trực tiếp nuôi con chung thì người chồng sẽ bị hạn chế quyền yêu cầu ly hôn. Hiên nay, pháp luật không có quy định hạn chế quyền yêu cầu ly hôn đối với người vợ trong trường hợp nào. Do đó, trong mọi trường hợp nếu có yêu cầu ly hôn thì người vợ đều có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết. Đây là quy định nhằm bảo vệ cho quyền lợi của người phụ nữa bởi lúc này họ cần người chồng chăm sóc và động viên mình. Tuy nhiên quyền yêu cầu ly hôn sẽ bình đẳng giữa vợ và chồng khi quyền bị hạn chế ly hôn đối với người chồng mất đi. Tức là người vợ đã sinh con và con được từ 13 tháng tuổi trở lên, khi này người chồng có thể đưa ra các nguyên nhân khẳng định cho tình trạng hôn nhân không thể kéo dài và nộp hồ sơ yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.


Tại thời điểm tìm hiểu có thể văn bản áp dụng đã hết hiệu lực hoặc sửa đổi bổ sung, bạn tham khảo thêm quy định liên quan hoặc Gọi: 0912 772 008 để được luật sư tư vấn ly hôn nhanh chóng, chính xác nhất.

Ngoàidịch vụ tư vấn trên theo quy định của pháp luật, Luật ANP còn tư vấn các lĩnh vực khác như: Tư vấn thừa kế
 tranh chấp hợp đồng lao động, Tư vấn thừa kế đất đai có tài sản gắn liền trên đất, tư vấn đất đai ,tranh chấp va chạm giao thông, Tư vấn thủ tục lập di chúc

Phản hồi từ khách hàng

Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Tin cùng chuyên mục

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • Nguyễn anh tuấn nói:
    Cho em hỏi chị gái em lấy ck đc 16 năm tới giờ ck chị gái em lo de co bác rượu chè và vay nặng lãi thương đánh đập chị em và ck chị y nói bo nhau thì phải trả xo nợ và dọa dẫm đang nhà em cho Em hỏi làm thế nào bay giờ;
  • Nguyễn anh tuấn nói:
    Cho em hỏi chị gái em lấy ck đc 16 năm tới giờ ck chị gái em lo de co bác rượu chè và vay nặng lãi thương đánh đập chị em và ck chị y nói bo nhau thì phải trả xo nợ và dọa dẫm đang nhà em cho Em hỏi làm thế nào bay giờ;
  • Nguyễn thị thơm nói:
    Tôi lấy chồng được 13 năm. Và đã sống ly thân được 2 năm. Giờ tôi muốn ly hôn nhưng chồng tôi hiện ở rất xa và vì công việc không thể về tham dự các phiên xét xử ly hôn được. Tôi nhờ chồng làm 1 lá đơn đề nghị xét xử vắng mặt nộp cùng hồ sơ ly hôn được không ạ. Tôi phải làm cách nào để ly hôn nhanh nhất và án phí hết bao nhiêu ạ?;
  • Nguyễn thị thơm nói:
    Tôi lấy chồng được 13 năm. Và đã sống ly thân được 2 năm. Giờ tôi muốn ly hôn nhưng chồng tôi hiện ở rất xa và vì công việc không thể về tham dự các phiên xét xử ly hôn được. Tôi nhờ chồng làm 1 lá đơn đề nghị xét xử vắng mặt nộp cùng hồ sơ ly hôn được không ạ. Tôi phải làm cách nào để ly hôn nhanh nhất và án phí hết bao nhiêu ạ?;
  • Nguyễn duy nói:
    Do không có thống nhất trong cuộc sống hay cải vả và Vợ làm trong môi trường nhạy cảm nên có cặp bồ đc chồng phát hiện nên 2 bên quyết định ly hôn. Con cái có 2 đứa 1 gái 8 tuổi 1 trai 3 tuổi, khi sinh 2 đứa ra bà nội nuôi nấn tất cả lo miếng ăn, giấc ngủ tất tần tật. Cha mẹ lo kiếm tiền để cho bà trông thôi, do đặc thù công việc nên vợ làm nhiu tiền hơn còn chồng làm có lương thấp hơn nhưng lo chở con cái đi học lo nhà cửa. Tài sản có 1 căn nhà và 1 lô đất, có được từ vợ chồng đang sống chung với nhau. Vợ cũng thường làm về trễ ko lo cho con đi học, ko bao giờ nấu cho gđ 1 buổi cơm. Nay làm đơn ly dị mong luật sư giải đáp dùm e. Chồng 1983, vợ 1984.;
  • Nguyễn duy nói:
    Do không có thống nhất trong cuộc sống hay cải vả và Vợ làm trong môi trường nhạy cảm nên có cặp bồ đc chồng phát hiện nên 2 bên quyết định ly hôn. Con cái có 2 đứa 1 gái 8 tuổi 1 trai 3 tuổi, khi sinh 2 đứa ra bà nội nuôi nấn tất cả lo miếng ăn, giấc ngủ tất tần tật. Cha mẹ lo kiếm tiền để cho bà trông thôi, do đặc thù công việc nên vợ làm nhiu tiền hơn còn chồng làm có lương thấp hơn nhưng lo chở con cái đi học lo nhà cửa. Tài sản có 1 căn nhà và 1 lô đất, có được từ vợ chồng đang sống chung với nhau. Vợ cũng thường làm về trễ ko lo cho con đi học, ko bao giờ nấu cho gđ 1 buổi cơm. Nay làm đơn ly dị mong luật sư giải đáp dùm e. Chồng 1983, vợ 1984.;
  • Đặng minh nói:
    Bên ad có bán đơn ly hôn thuận tình không ạ?;
  • Tran ngoc huyen nói:
    E mun lam don giao nhuong tai san cho con chua du tuoi thanh nien thi phai lam sao a;
  • Tran ngoc huyen nói:
    E mun lam don giao nhuong tai san cho con chua du tuoi thanh nien thi phai lam sao a;
  • Tran ngoc huyen nói:
    E mun lam don giao nhuong tai san cho con chua du tuoi thanh nien thi phai lam sao a;