Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Người chết trở về có quyền đòi lại tài sản bị chia không?

Một người bị Tòa án tuyên bố là đã chết trở về mà tài sản đã được chia thì lấy lại tài sản được không? Nếu được thì lấy lại như thế nào?

Một người được Tòa án tuyên bố đã chết khi nào?

Hiện nay, tại Điều 71 Bộ luật dân sự năm 2015, các trường hợp Tòa án có thể ra quyết định tuyên bố một người đã chết gồm:

- Sau 03 năm, kể từ ngày quyết định tuyên bố mất tích của Tòa án có hiệu lực pháp luật mà vẫn không có tin tức xác thực là còn sống;

- Biệt tích trong chiến tranh sau 05 năm, kể từ ngày chiến tranh kết thúc mà vẫn không có tin tức xác thực là còn sống;

          - Bị tai nạn hoặc thảm họa, thiên tai mà sau 02 năm, kể từ ngày tai nạn hoặc thảm họa, thiên tai đó chấm dứt vẫn không có tin tức xác thực là còn sống;

- Biệt tích 05 năm liền trở lên và không có tin tức xác thực là còn sống; thời hạn 05 năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo của tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức.

Theo quy định tại Điều 72 cũng như điều 610 của Bộ luật dân sự năm 2015, kể từ khi quyết định của Tòa án tuyên bố người đó đã chết thì các quan hệ tài sản của người đó được giải quyết, cụ thể đối với quan hệ về thừa kế, thời điểm người đó chết được xác định là thời điểm mở thừa kế. Và những người thừa kế có quyền yêu cầu mở thừa kế để hưởng di sản thừa kế.

Hệ quả của việc hủy bỏ quyết định tuyên bố chết

Khi một người được Tòa án tuyên bố đã chết trở về thì theo yêu cầu của người đó, Tòa án ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố người đó đã chết.

Theo quy định tại khoản 3 Điều 73 Bộ luật dân sự năm 2015, khi một người được Tòa án hủy bỏ quyết định tuyên bố chết thì các quan hệ tài sản của người bị tuyên bố đã chết được Tòa án khôi phục, người này có quyền yêu cầu những người nhận tài sản thừa kế trả lại tài sản, giá trị hiện còn.

Trường hợp người thừa kế của người bị tuyên là đã chế biết người này còn sống mà cố tình giấu giếm nhằm hưởng thừa kế thì người đó phải hoàn trả toàn bộ tài sản đã nhận, kể cả hoa lợi, lợi tức; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường.

Trong trường hợp nay, người có di sản đã chia mà trở về thì có quyền yêu cầu những người nhận thừa kế trả lại tài sản đã chia cho mình. Nếu có người nào không trả hoặc phát sinh nào xảy ra, các bên có thể gửi yêu cầu tới Tòa án nhân dân có thẩm quyền để yêu cầu giải quyết, bảo vệ quyền và lợi ích của mình.


Tại thời điểm tìm hiểu có thể văn bản áp dụng đã hết hiệu lực hoặc sửa đổi bổ sung, bạn tham khảo thêm quy định liên quan hoặc Gọi: 0912 772 008 để được luật sư Tư vấn thừa kế nhanh chóng, chính xác nhất.

Ngoài dịch vụ tư vấn trên theo quy định của pháp luật, Công ty Luật ANP còn tư vấn các lĩnh vực khác như: Thủ tục ly hôn có yếu tố nước ngoài, tranh chấp va chạm giao thông, Tư vấn soạn thảo di chúc tư vấn đất đai ,  tranh chấp hợp đồng lao động, Tư vấn thừa kế đất đai có tài sản gắn liền trên đất

Phản hồi từ khách hàng

Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Tin cùng chuyên mục

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Nguyễn Thị mộng thơ nói:
    E và chồng e kết hôn nay đã 12nam thời gian đầu vợ chồng e rất hạnh phúc.tu khi e sanh con tôi nay e ít nói chậm lang có chuyện gì cũng giấu chồng e hết.nam 2018 chồng e biết e nợ tiền người cũng ko nói gì ma đứng ra trả nợ cho e nhưng cũng từ đó vợ chồng e tình cảm ko còn như trước nữa.moi lần cái nhau là chồng lại nói chuyện nợ nần ra với e.cung từ lúc đó a ấy thấy đổi tính tình tiền bạc cũng đưa cho e.ma e đi làm thang đc co 4trieu nên cũng chẳng đủ chan chải cuộc sống cua 3 mẹ nên giờ e nợ tiền người ta lại ma e ko dám nói với chồng e nua ma giờ a ấy biết e nợ tiền người ta rùi ma a ay ko ra dong nào để trả nợ với e het vậy e .e đang mang thai ma a cũng ko quan tâm hay gì hết a ấy mặc kệ e luôn rùi vậy e có nên tiếp tục sống chung nữa hay ko ak có lúc chồng e chửi thậm tệ luôn nho luật sư tư vấn ak;
  • Trần Thị Hằng nói:
    e muốn ly hôn thủ tuc thế nào ạ;
  • Nguyễn Hà nói:
    Nguoi me nhan duoc Quyet dinh của Toa an ve quyen nuoi con, nhung khong co du dieu kien nuoi con, thi co the lam bien ban thoa thuan tra lai quyen nuoi con cho nguoi cha duoc k?;
  • Luật sư tư vấn ANP nói:
    Theo Điều 84 Luật hôn nhân gia đình 2014, việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ: (1) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con; (2) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Đối với con từ 07 tuổi trở lên việc thay đổi này phải xem xét nguyện vọng của con. Như vậy nếu trẻ nhà bạn nhỏ hơn 7 tuổi thì bạn hai vợ chồng có thể thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con cho người cha, trong trường hợp con từ đủ 07 tuổi thì phải xem xét nguyện vọng của con, xem con muốn ở cùng ai. Tuy nhiên không phải con muốn ở với ai cũng được, mà đó chỉ là một căn cứ để xem xét thêm, việc thay đổi này sẽ dựa vào sự phù hợp, có lợi nhất cho con.;
  • phan văn sơn nói:
    tư vấn giúp e.bố và mẹ em đã ly hôn e có 1 e trai theo quyết định của tòa án.e ở với bố e trai e ở với mẹ.và bố em phải bồi thường cho mẹ 1 khoản tiền chênh lệch.gd e có 2 mảnh đất chia cho bố 1 mảnh đất cho mẹ 1 mảnh đất.cộng thêm bố e phải trả 1 khoản nợ mà bố với mẹ đã vay mượn.nhưng giờ bố e đã mất và chưa bồi thường cho mẹ số tiền chênh lệch ấy.cho e hoi giờ bố e đã mất vậy e có quyền được thừa hưởng và đứng tên quyền sử dụng đất của bố e không ạ. và em làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất thì có liên quan đến số tiền chênh lệch mà bố phải bồi thường cho mẹ không ạ.làm ơn tư vấn giúp e vì em không có thời gian nữa ạ;
  • Luật sư tư vấn ANP nói:
    Bên cạnh đó, Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười lăm tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi. Trường hợp đối với người chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi thì có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự; trừ các giao dịch liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của pháp luật thì phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý. Và người đại diện theo pháp luật của người chưa thành niên là mẹ của bạn. Như vậy thì nếu bạn chưa đủ 18 tuổi thì các giao dịch liên quan đến bất động sản phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật đồng ý (mẹ bạn), vì vậy bằng cách phải chờ đến khi đủ 18 tuổi thì bạn mới được tham gia giao dịch liên quan đến chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Ngoài ra, nếu như bạn còn có ông bà nội còn sống thì ông bà bạn cũng được hưởng ngang nhau di sản thừa kế đó.;
  • Luật sư tư vấn ANP nói:
    Đây là trường hợp bố bạn không để lại di chúc, thì chúng tôi sẽ giải quyết theo pháp luật như sau: Giả sử bố mẹ bạn có một mảnh đất có giá trị 2 tỷ, sau khi ly hôn mỗi người được một mảnh đất có giá trị như nhau là 1 tỷ, bố bạn nợ mẹ bạn và giá trị khoản nợ là 100 triệu. Bố bạn mất để lại tài sản là mảnh đất có giá trị 1 tỷ và một khoản nợ 100 triệu. Theo nguyên tắc thì số tài sản đó sẽ được trả cho người nợ trước, tức là sẽ trả cho mẹ bạn 100 triệu, còn lại 900 triệu. Bố bạn có hai người con ruột là bạn và em trai bạn, như vậy sau khi ông mất thì tài sản sẽ được chia cho bạn và em trai bạn với giá trị ngang nhau, mỗi người một nửa mảnh đất trị giá 450 triệu. Bạn được làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất với mảnh đất trị giá 450 triệu đó. Nếu như bạn không muốn chia mảnh đất đó và muốn được quyền sử dụng tất cả mảnh đất trị giá 1 tỷ đó thì bạn có thể trả cho mẹ bạn 100 triệu và em trai của bạn 450 triệu. Sau khi trả hết nợ hoặc thỏa thuận thành công thì bạn có thể sang tên mảnh đất.;