Hotline: 091 277 2008 - Email: luatdansu.net@gmail.com.

Giải quyết tranh chấp do cấp GCNQSDĐ nhầm hoặc chồng chéo

 

Hỏi:

Sau khi tòa án thụ lý vụ án về tranh chấp đất đai , phát hiện cấp có thẩm quyền cấp nhầm hoặc cấp chồng chéo quyền sử dụng đất với phần đất đang tranh chấp. 
Theo tố tụng dân sự hiện hành thì tòa án không có quyền hủy quyết định cấp đất nhầm hoặc chồng chéo đó. Tòa án có thể hướng dẫn đương sự khởi kiện bằng một vụ án hành chính. Tuy nhiên, thời hiệu khởi kiện vụ án hành chính đã hết, trường hợp này giải quyết như thế nào?

Trả lời:

 
Theo quy định tại Điều 136 Luật Đất đai thì tranh chấp quyền sử đất mà đất dó đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử đất là một trường hợp tranh chấp thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án nhân dân. Do vậy, dù cấp giấy nhầm hay chồng chéo thì vẫn là trường hợp thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án theo tố tụng dân sự.
 
Tòa án có quyền quyết định ai là người có quyền sử dụng đất đó. Tòa án không có quyền hủy và cũng không cần thiết phải hủy quyết định cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
 
 
Khi bản án, quyết định xác định ai là người được quyền sử dụng đất đó thì người đó có quyền yêu cầu cơ quan có thẩm quyền cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
 
 
Nghĩa vụ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho người được bản án, quyết định của Tòa án xác định đươc quy định cụ thể tại Điều 49 Luật Đất đai; các điều 41, 42 Nghị định 181/2004/NĐ-CP ngày 24-10-2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai.

Phản hồi từ khách hàng

Phúc đinh (Dinhthithuhien1993@gmail.com)
Nhà tôi có mảnh đất rừng, có đc cấp giấy chứng nhận giao đất giao rừng từ năm 1989. Do nhà có người bị bệnh nên k trông nom được. Trên mảnh đất vẫn còn trồng cây ăn quả và có phần mộ của gia tiên. Do k trông nom thường xuyên nên nhà ông hàng xóm có lấn đất và ông ta được cấp sổ đỏ đất rừng năm 2008 nên đã sảy ra tranh chấp cho đến nay. Vậy tôi muốn đòi lại quền sử dụng đất như thế nào theo đúng pháp luật;
Luật sư tư vấn (luatdansu.net@gmail.com)
Bạn có thể làm đơn khởi kiện khiếu nại lên ủy ban nhân dân cấp xã, huyện và sở tài nguyên môi trường để có hướng giải quyết cụ thể.
Phạm thị kiều oanh (Phamthikieuoanhdl@gmail.com)
Năm 2001 nhà bố mẹ em có mua 2 lô đất liền nhau do trưởng thôn lúc đó bán lại, có giấy tờ chi tiết việc mua bán lô đất do trưởng thôn ký duyệt. Đến năm 2008 bố mẹ em có mua vật liệu xây dựng để làm nhà trên 2 lô đất đó, thì bị chính quyền thu hồi và cấm không cho phép làm, vỡ lẽ ra 2 lô đất đã bị bán chồng chéo cho người khác. Bố mẹ em cũng đã nộp đơn lên xã, huyện để đề nghị trả lại 2 lô đất đó nhưng đều phản hồi lại rằng giấy tờ khi mua đất với trưởng thôn không có dấu của xã, số tiền khi đó được trưởng thôn khai cho vào quỹ làm trường học. Nhưng vào thời điểm đó những lô đất bên cạnh cũng đều do trưởng thôn bán không có dấu như gia đình em. Nhưng họ đều đã được cấp đất và ở từ thời điểm đó đến giờ. Xã, huyện đều chối bỏ trách nhiệm không trả đất và cũng không trả tiền , vậy luật sư có thể trả lời giúp em không ạ để em có hướng giải quyết.;
luật sư tư vấn (luatdansu.net@gmail.com)
Em có thể làm đơn khởi kiện trưởng thôn lừa đảo chiếm đoạt tiền của công dân, Đồng thời em thu thập những giấy tờ mua bán của các lô đất bên cạnh để làm bằng chứng. Cần tư vấn trực tiếp em có thể liên hệ số 0912772008 để được tư vấn cụ thể hơn.
Bùi Ngọc Văn (bbui9036@gmail.com)
Tranh chấp ranh giới đất bị chồng lấn. Nguyên đơn kiện ra toà. Hai bên đều có giấy công nhận quyền sử dụng đất do UBND thi xã cấp . Đến cuối năm 2011, thị xã có quyết định thu hồi đất. Bị đơn đã giao đất và nhận tiền bồi thường trong năm 2011. Đến cuối năm 2015 nguyên đơn mới đo đạc lại đất thấy đất bị chồng lấn. Năm 2016 nguyên đơn khởi kiện ra toà án. Đến toà đang thụ lý hồ sơ trong giai đoạn hoàn giải. Đề nghị giúp yếu kiến cho bị sẽ xử lý việc này như thế nào? Khi mà đất của bị đơn đã giao UBND thị xã sau khi đã nhận tiền bồi thường vào năm 2011. Đất này đã phân lô và cấp cho dân. Trân trọng cám ơn.;
Bùi Ngọc Văn (bbui9036@gmail.com)
Tranh chấp ranh giới đất bị chồng lấn. Nguyên đơn kiện ra toà. Hai bên đều có giấy công nhận quyền sử dụng đất do UBND thi xã cấp . Đến cuối năm 2011, thị xã có quyết định thu hồi đất. Bị đơn đã giao đất và nhận tiền bồi thường trong năm 2011. Đến cuối năm 2015 nguyên đơn mới đo đạc lại đất thấy đất bị chồng lấn. Năm 2016 nguyên đơn khởi kiện ra toà án. Đến toà đang thụ lý hồ sơ trong giai đoạn hoàn giải. Đề nghị giúp yếu kiến cho bị sẽ xử lý việc này như thế nào? Khi mà đất của bị đơn đã giao UBND thị xã sau khi đã nhận tiền bồi thường vào năm 2011. Đất này đã phân lô và cấp cho dân. Trân trọng cám ơn.;
Phạm thị kiều oanh (Phamthikieuoanhdl@gmail.com)
Năm 2001 nhà bố mẹ em có mua 2 lô đất liền nhau do trưởng thôn lúc đó bán lại, có giấy tờ chi tiết việc mua bán lô đất do trưởng thôn ký duyệt. Đến năm 2008 bố mẹ em có mua vật liệu xây dựng để làm nhà trên 2 lô đất đó, thì bị chính quyền thu hồi và cấm không cho phép làm, vỡ lẽ ra 2 lô đất đã bị bán chồng chéo cho người khác. Bố mẹ em cũng đã nộp đơn lên xã, huyện để đề nghị trả lại 2 lô đất đó nhưng đều phản hồi lại rằng giấy tờ khi mua đất với trưởng thôn không có dấu của xã, số tiền khi đó được trưởng thôn khai cho vào quỹ làm trường học. Nhưng vào thời điểm đó những lô đất bên cạnh cũng đều do trưởng thôn bán không có dấu như gia đình em. Nhưng họ đều đã được cấp đất và ở từ thời điểm đó đến giờ. Xã, huyện đều chối bỏ trách nhiệm không trả đất và cũng không trả tiền , vậy luật sư có thể trả lời giúp em không ạ để em có hướng giải quyết.;
Phạm thị kiều oanh (Phamthikieuoanhdl@gmail.com)
Năm 2001 nhà bố mẹ em có mua 2 lô đất liền nhau do trưởng thôn lúc đó bán lại, có giấy tờ chi tiết việc mua bán lô đất do trưởng thôn ký duyệt. Đến năm 2008 bố mẹ em có mua vật liệu xây dựng để làm nhà trên 2 lô đất đó, thì bị chính quyền thu hồi và cấm không cho phép làm, vỡ lẽ ra 2 lô đất đã bị bán chồng chéo cho người khác. Bố mẹ em cũng đã nộp đơn lên xã, huyện để đề nghị trả lại 2 lô đất đó nhưng đều phản hồi lại rằng giấy tờ khi mua đất với trưởng thôn không có dấu của xã, số tiền khi đó được trưởng thôn khai cho vào quỹ làm trường học. Nhưng vào thời điểm đó những lô đất bên cạnh cũng đều do trưởng thôn bán không có dấu như gia đình em. Nhưng họ đều đã được cấp đất và ở từ thời điểm đó đến giờ. Xã, huyện đều chối bỏ trách nhiệm không trả đất và cũng không trả tiền , vậy luật sư có thể trả lời giúp em không ạ để em có hướng giải quyết.;
Phạm thị kiều oanh (Phamthikieuoanhdl@gmail.com)
Năm 2001 nhà bố mẹ em có mua 2 lô đất liền nhau do trưởng thôn lúc đó bán lại, có giấy tờ chi tiết việc mua bán lô đất do trưởng thôn ký duyệt. Đến năm 2008 bố mẹ em có mua vật liệu xây dựng để làm nhà trên 2 lô đất đó, thì bị chính quyền thu hồi và cấm không cho phép làm, vỡ lẽ ra 2 lô đất đã bị bán chồng chéo cho người khác. Bố mẹ em cũng đã nộp đơn lên xã, huyện để đề nghị trả lại 2 lô đất đó nhưng đều phản hồi lại rằng giấy tờ khi mua đất với trưởng thôn không có dấu của xã, số tiền khi đó được trưởng thôn khai cho vào quỹ làm trường học. Nhưng vào thời điểm đó những lô đất bên cạnh cũng đều do trưởng thôn bán không có dấu như gia đình em. Nhưng họ đều đã được cấp đất và ở từ thời điểm đó đến giờ. Xã, huyện đều chối bỏ trách nhiệm không trả đất và cũng không trả tiền , vậy luật sư có thể trả lời giúp em không ạ để em có hướng giải quyết.;
Phúc đinh (Dinhthithuhien1993@gmail.com)
Nhà tôi có mảnh đất rừng, có đc cấp giấy chứng nhận giao đất giao rừng từ năm 1989. Do nhà có người bị bệnh nên k trông nom được. Trên mảnh đất vẫn còn trồng cây ăn quả và có phần mộ của gia tiên. Do k trông nom thường xuyên nên nhà ông hàng xóm có lấn đất và ông ta được cấp sổ đỏ đất rừng năm 2008 nên đã sảy ra tranh chấp cho đến nay. Vậy tôi muốn đòi lại quền sử dụng đất như thế nào theo đúng pháp luật;
Phúc đinh (Dinhthithuhien1993@gmail.com)
Nhà tôi có mảnh đất rừng, có đc cấp giấy chứng nhận giao đất giao rừng từ năm 1989. Do nhà có người bị bệnh nên k trông nom được. Trên mảnh đất vẫn còn trồng cây ăn quả và có phần mộ của gia tiên. Do k trông nom thường xuyên nên nhà ông hàng xóm có lấn đất và ông ta được cấp sổ đỏ đất rừng năm 2008 nên đã sảy ra tranh chấp cho đến nay. Vậy tôi muốn đòi lại quền sử dụng đất như thế nào theo đúng pháp luật;
Phúc đinh (Dinhthithuhien1993@gmail.com)
Nhà tôi có mảnh đất rừng, có đc cấp giấy chứng nhận giao đất giao rừng từ năm 1989. Do nhà có người bị bệnh nên k trông nom được. Trên mảnh đất vẫn còn trồng cây ăn quả và có phần mộ của gia tiên. Do k trông nom thường xuyên nên nhà ông hàng xóm có lấn đất và ông ta được cấp sổ đỏ đất rừng năm 2008 nên đã sảy ra tranh chấp cho đến nay. Vậy tôi muốn đòi lại quền sử dụng đất như thế nào theo đúng pháp luật;
Họ tên:
Mobile:
Email:
Nội dung:

Tin liên quan

Tin cùng chuyên mục

Bài viết mới nhất

Phản hồi mới nhất

  • Hồng lap nói:
    Xin chào tui và chong toi lay nhau đi 7 năm và đã có 2 đứa con cuộc sống Gđ không hanh phúc anh ấy suốt ngày ngoại tình tui ko chiu đc muốn ly hon nhung anh ấy ko chịu tui muốn đon phương ly hôn thì can lm thế nào và thủ tục thế nào ạ;
  • Ho Thanh Phuong nói:
    Nam 2004 to nop ho so lam so do. Lúc do toi LA chu ho. Nen chinh quyen cap so do dung ten toi. Vay so do do Co hop phap khong?;
  • Ho Thanh Phuong nói:
    Nam 2004 to nop ho so lam so do. Lúc do toi LA chu ho. Nen chinh quyen cap so do dung ten toi. Vay so do do Co hop phap khong?;
  • Ngo thăng nói:
    Di công chung di chuc thua ke tai san mang so do pho to co duoc khong? Vi so do da the chap ngan hang vay tien roi;
  • Ngo thăng nói:
    Di công chung di chuc thua ke tai san mang so do pho to co duoc khong? Vi so do da the chap ngan hang vay tien roi;
  • Phạm thị kim bích nói:
    Ba ,mẹ tôi mất ko để lại di chúc,chỉ có miếng đất có 3 căn nhà ,3 anh em tôi ở và miếng đất chưa có ra chủ quyền,2 anh tôi đã ra công chứng cho tôi và tôi đã ra chủ quyền miếng đất với căn nhà tôi đang ở,và 1 anh đã mất,còn lại 1anh đã li thân với vợ hơn 20 năm,giờ vợ anh tôi kiện lên phường đòi chia tài sản,có đúng ko;
  • Nguyễn thị ngọc hân nói:
    Ba tôi mất có để lại đất và nhà ở gắn liền với đất do ba mẹ tôi cùng đứng tên. Giờ chị em tôi từ bỏ quyền thừa kế để mẹ tôi được hưởng tài sản đó. Trong quá trình làm thủ tục thì giấy chứng tử của ông nội tôi và ba tôi họ lại không giống nhau ( ông nội họ phan, ba họ nguyễn). Vậy thì phải làm thế nào để giải quyết vấn đề họ không giống nhau?. Theo như tìm hiểu của tôi thì cả dòng họ của gia đình tôi trên các giấy tờ có liên quan đều mang họ nguyễn nhưng không biết vì sao khi Anh con của bác tôi đi đăng kí khai tử cho ông nội tôi lại thành họ phan. Tôi trình vấn đề này cho bộ phận tư Pháp của UBND xã để giải quyết, họ yêu cầu tôi cung cấp các giấy tờ mang họ nguyễn của ông nội tôi nhưng mà các giấy tờ của ông nội tôi đều mất hết chỉ còn lại trên giấy khai sinh của ba tôi là có tên của ông tôi mang họ nguyễn. Trong trường hợp này thì tôi phải làm thế nào để giấy chứng tử của ông nội tôi và ba tôi có họ giống nhau?;
  • Nguyễn Đức Cường nói:
    Mẹ chết để lại cần nhà nhug k có đi chúc chị có hai a e nhug ng a k có khả năng lao động vật pai làm sao để tôi đứng tên thừa hưởng tai sản đó xin cảm on;
  • nguyen hoang thuc nói:
    ong noi toi co cho ba toi va bac toi mot mieng dat sau khi bac toi cuoi vk truoc nen ve manh dat canh tac va lam giay so do. sau do ba toi cuoi vk sau cung ve do canh tac tren manh dat con lai.sau khi ong noi toi mat bac toi ko tach so lai cho ba toi. sau khi bac toi mat thi bac toi da sang ten lai cho cac con cua ong. hoi luat su ba toi co lay lai manh dat do duoc ko;
  • nguyen hoang thuc nói:
    ong noi toi co cho ba toi va bac toi mot mieng dat sau khi bac toi cuoi vk truoc nen ve manh dat canh tac va lam giay so do. sau do ba toi cuoi vk sau cung ve do canh tac tren manh dat con lai.sau khi ong noi toi mat bac toi ko tach so lai cho ba toi. sau khi bac toi mat thi bac toi da sang ten lai cho cac con cua ong. hoi luat su ba toi co lay lai manh dat do duoc ko;